Kombispazm - một loại thuốc có tác dụng gây mê và chống co thắt.
Hình thức và thành phần phát hành
Kombispasm sản xuất ở dạng viên nén (10 chiếc. Trong vỉ, 1 hoặc 10 vỉ trong gói cathonic).
Các thành phần của 1 viên thuốc có chứa các hoạt chất:
- Paracetamol - 500 mg;
- Dicyclomine hydrochloride - 20 mg.
Chỉ định sử dụng
Kombispazm được quy định để giảm hoặc giảm đau do nhiều nguyên nhân khác nhau, bao gồm đau đầu, đau răng, đau cơ, đau dây thần kinh, đau bụng kinh, cũng như do viêm não, viêm đại tràng thận, bệnh thấp khớp.
Chống chỉ định
- Bệnh tăng nhãn áp;
- Vi phạm đường tiết niệu;
- Myasthenia gravis;
- Nhịp tim nhanh;
- Rối loạn chức năng nghiêm trọng của gan và thận;
- Tuổi lên đến 7 năm;
- Thời gian cho con bú;
- Quá mẫn cảm với thuốc.
Liều lượng và cách dùng
Kombispasm đi vào bên trong với một lượng nhỏ nước. Thường được quy định:
- Người lớn và trẻ em từ 15 tuổi - 1-2 viên 1-4 lần một ngày (tùy theo tính chất và cường độ đau);
- Trẻ em 13-15 tuổi - 1 viên 1-3 lần một ngày;
- Trẻ em 7-13 tuổi - 1/2 viên 1-2 lần một ngày.
Liều tối đa hàng ngày cho trẻ em là 0,15 g / kg thể trọng, cho người lớn là 6 g (12 viên). Không dùng Kombispasm trong khoảng thời gian ít hơn 4 giờ.
Đó là khuyến cáo để bắt đầu tiếp nhận cho bệnh nhân người lớn với 4 viên mỗi ngày. Nếu cần thiết, tăng liều.
Nếu không có hiệu lực trong 14 ngày hoặc khi tác dụng phụ phát triển với việc sử dụng liều nhỏ, nên ngừng điều trị.
Tác dụng phụ
Trong thời gian điều trị, các tác dụng phụ có thể phát triển: phản ứng dị ứng (phát ban da ban đỏ, nổi mề đay), khát nước, rối loạn chỗ ở, khô miệng, khó nuốt, giãn đồng tử, tăng nhãn áp, khô da và tăng huyết áp, nhịp tim nhanh, rối loạn nhịp tim, tiểu khó , nhịp tim chậm, táo bón.
Trong trường hợp hiếm hoi, sốt, lú lẫn, giảm bạch cầu, mất bạch cầu hạt, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu có thể xảy ra.
Việc sử dụng Kombispasma liều cao kéo dài có thể dẫn đến sự phát triển tác dụng độc gan của nó.
Với sự xuất hiện của liệu pháp phát ban nên được hủy bỏ.
Hướng dẫn đặc biệt
Cần thận trọng khi áp dụng các bệnh nhân Kombispasma với đường tiết niệu bị suy yếu, tuyến tiền liệt phì đại, nhịp tim nhanh, suy tim, tắc ruột, viêm loét đại tràng, rối loạn chức năng gan và thận, tăng bilirubin máu lành tính, hẹp hóc môn vị.
Thuốc có thể làm tăng trào ngược dạ dày thực quản.
Kombispazm có thể làm chậm các phản ứng về thể chất và tinh thần phải được xem xét khi lái xe và làm việc với các cơ chế chuyển động.
Tương tác thuốc
Trong điều trị achlorhydria và trong quá trình phân tích bài tiết dạ dày, nên nhớ rằng thuốc kháng cholinergic có tác dụng ức chế tiết acid dạ dày.
Với việc sử dụng đồng thời Kombispasma với một số loại thuốc, tác dụng không mong muốn có thể xảy ra:
- Amantadine, thuốc kháng histamine và thuốc chống loạn thần, thuốc chống loạn nhịp loại I, benzodiazepin, thuốc giảm đau gây ngủ, chất ức chế monoamine oxidase (MAO), giao cảm và thuốc chống trầm cảm ba vòng - tăng tác dụng kháng acetylcholin của Kombispazm;
- Các loại thuốc ảnh hưởng đến sự vận động của đường tiêu hóa (metoclopramide) - có thể phát triển tác dụng ngược lại;
- Barbiturate, rifampicin, rượu, thuốc chống co giật - tăng cường tác dụng gây độc cho gan của paracetamol;
- Thuốc kháng acid - xấu đi của sự hấp thụ Kombispasma (kết hợp các loại thuốc này không được khuyến cáo).
Trong thời gian điều trị, nó phải được lưu ý rằng Kombispasm có thể có tác dụng ngược lại trên các loại thuốc được sử dụng trong điều trị bệnh tăng nhãn áp. Việc dùng đồng thời glucocorticosteroid với tăng áp lực nội nhãn có thể nguy hiểm.
Điều khoản và điều kiện lưu trữ
Lưu trữ trong một tối, khô, ngoài tầm với của trẻ em ở nhiệt độ 15-25 ° C.
Thời hạn sử dụng - 3 năm.