Kofitsil Plus là thuốc gây mê và hạ sốt kết hợp.
Hình thức và thành phần phát hành
Kofitsil Plus được sản xuất ở dạng viên nén (10 chiếc. Trong vỉ hoặc 6 chiếc. Hoặc 10 chiếc. Trong vỉ, 1-5 gói trong hộp carton).
Các thành phần của 1 viên thuốc có chứa các hoạt chất:
- Axit Acetylsalicylic - 300 mg;
- Paracetamol - 100 mg;
- Cafein - 50 mg.
Chỉ định sử dụng
Kofitsl-Plus được kê đơn cho người lớn bị hội chứng đau có nguồn gốc khác nhau về mức độ nghiêm trọng vừa phải và yếu, bao gồm nhức đầu, đau răng, đau nửa đầu, đau dây thần kinh, đau khớp, đau cơ và đau bụng kinh (đau trong thời gian kinh nguyệt).
Ngoài ra, thuốc được sử dụng ở người lớn và trẻ em từ 15 tuổi với cảm lạnh và các bệnh viêm nhiễm khác kèm theo nhiệt độ cơ thể cao.
Chống chỉ định
- Xuất huyết tiêu hóa;
- Ăn mòn và tổn thương loét đường tiêu hóa (trong giai đoạn cấp tính);
- Tăng xu hướng chảy máu;
- Kết hợp không đầy đủ hoặc đầy đủ các bệnh như hen phế quản, polyposis tái phát của xoang cạnh mũi và mũi không dung nạp với acid acetylsalicylic hoặc các thuốc chống viêm không steroid khác (kể cả trong lịch sử);
- Thiếu vitamin K;
- Xuất huyết tạng (xuất huyết giảm tiểu cầu, bệnh von Willebrand, chảy máu, telangiectasia, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu);
- Tăng huyết áp cổng thông tin;
- Bệnh tim thiếu máu cục bộ nghiêm trọng;
- Disseur phình động mạch chủ;
- Thiếu glucose-6-phosphate dehydrogenase;
- Rối loạn giấc ngủ;
- Tăng huyết áp động mạch nặng;
- Tăng kích thích;
- Bệnh tăng nhãn áp;
- Đi kèm với phẫu thuật chảy máu;
- Mang thai và cho con bú;
- Tuổi lên đến 15 năm;
- Quá mẫn cảm với thuốc.
Cần thận trọng khi dùng các bệnh nhân cao tuổi Kofitsl-Plus, cũng như bệnh nhân bị bệnh gan, tăng acid uric máu, bệnh gút, sỏi thận urat, loét dạ dày và / hoặc loét tá tràng (trong lịch sử), suy tim nặng.
Liều lượng và cách dùng
Kofitsil Plus nên uống sau bữa ăn. Để giảm tác dụng kích thích của thuốc trên đường tiêu hóa, nên uống thuốc với nước, sữa hoặc nước khoáng kiềm.
Theo quy định, Kofitsil Plus được thực hiện 4 giờ một lần, 1 viên. Với hội chứng đau, một liều duy nhất có thể được tăng lên đến 2 viên. Liều thải là: trung bình - 3-4 viên, tối đa - 8 viên.
Nếu không có toa bác sĩ và theo dõi, người lớn không nên dùng thuốc trong hơn 5 ngày như thuốc giảm đau, và cho trẻ em từ 15 tuổi trở lên và người lớn dài hơn 3 ngày là thuốc hạ sốt. Các chương trình khác và liều sử dụng Koftil-Plus được thành lập bởi một bác sĩ.
Thuốc không được kê toa như thuốc giảm đau cho thanh thiếu niên dưới 18 tuổi, và là thuốc hạ sốt cho trẻ em dưới 15 tuổi bị bệnh hô hấp cấp tính do nhiễm virus do nguy cơ mắc hội chứng Reya (bệnh não và chứng loạn dưỡng mỡ gan cấp tính với sự phát triển cấp tính của suy gan).
Tác dụng phụ
Trong thời gian điều trị, các tác dụng phụ sau đây có thể phát triển: tổn thương loét và loét đường tiêu hóa, buồn nôn, đau dạ dày, nôn, độc thận, nhiễm độc gan, tăng huyết áp, nhịp tim nhanh, co thắt phế quản, nhức đầu, chóng mặt, hội chứng xuất huyết (chảy máu nướu, xuất huyết mũi) ban xuất huyết, vv), hypocoagulation, ù tai, điếc, rối loạn thị giác, giảm kết tập tiểu cầu, tổn thương thận với hoại tử nhú, phản ứng dị ứng (bao gồm hội chứng Lyell, St Vence-Johnson).
Ở trẻ em với Kofitsil-Plus, hội chứng Reye có thể phát triển, biểu hiện như rối loạn hệ thần kinh và tâm thần, nôn mửa, toan chuyển hóa, hyperpyrexia, và rối loạn chức năng của gan.
Hướng dẫn đặc biệt
Với việc sử dụng lâu dài của Kofitsil-Plus, nó là cần thiết để theo dõi máu ngoại vi và trạng thái chức năng của gan.
Acetylsalicylic acid làm chậm quá trình đông máu, do đó, trong trường hợp bệnh nhân sẽ phẫu thuật, anh ta nên cảnh báo bác sĩ về việc dùng thuốc trước.
Axit Acetylsalicylic khi uống với liều thấp làm giảm sự bài tiết acid uric. Về vấn đề này, ở những bệnh nhân có khuynh hướng thích hợp trong một số trường hợp, sự phát triển của các cuộc tấn công bệnh gút là có thể.
Trong thời gian điều trị, bạn phải ngừng sử dụng ethanol, có liên quan đến tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa.
Khi uống Kofitsil-Plus với liều cao (tối đa 8 viên / ngày), một phần của caffeine có thể gây khó tập trung, cần chú ý khi lái xe và thực hiện các loại công việc nguy hiểm đòi hỏi sự tập trung và phản ứng tâm thần nhanh.
Tương tác thuốc
Một phần của axit acetylsalicylic ma túy có thể: làm tăng độc tính của methotrexat và giảm thanh thải qua thận của nó, khuếch đại những ảnh hưởng của thuốc không steroid chống viêm, thuốc hạ đường huyết uống, thuốc giảm đau gây ngủ, thuốc chống đông máu, heparin, thuốc kháng tiểu cầu, và các đại lý tiêu sợi huyết, sulfonamid (kể cả co-trimoxazole) T3 (triiodothyronin); giảm tác dụng của thuốc uricosuric (sulfinpirazon, benzbromarone), thuốc hạ huyết áp, thuốc lợi tiểu (furosemide, spironolactone).
Glucocorticosteroid, ethanol và các loại thuốc có chứa ethanol làm tăng tác dụng gây hại của Kofitsil-Plus trên màng nhầy của đường tiêu hóa, làm tăng nguy cơ chảy máu đường tiêu hóa.
Thuốc làm tăng nồng độ barbiturate, digoxin, muối lithium trong huyết tương.
Thuốc kháng acid có chứa ion nhôm và / hoặc magiê, làm trầm trọng thêm và làm chậm sự hấp thụ acid acetylsalicylic
Thuốc độc tủy làm tăng khả năng gây độc máu của acid acetylsalicylic.
Paracetamol làm giảm hiệu quả của thuốc uricosuric. Việc sử dụng đồng thời liều cao của paracetamol làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu (giảm tổng hợp các yếu tố đông máu trong gan).
Cuộn cảm của các enzyme microsome gan (barbiturat, phenytoin, phenylbutazone, rifampicin, thuốc chống trầm cảm ba vòng), ethanol và các thuốc gây độc cho gan làm tăng sản xuất các chất chuyển hóa hoạt động hydroxyl hóa. Điều này, ngay cả với một quá liều nhỏ, làm cho nó có thể nhiễm độc nặng xảy ra.
Việc sử dụng barbiturat kéo dài làm giảm hiệu quả của paracetamol. Việc sử dụng đồng thời ethanol và paracetamol làm tăng nguy cơ tác dụng độc gan.
Nguy cơ nhiễm độc gan giảm khi sử dụng đồng thời với các chất ức chế oxy hóa microsome (bao gồm cimetidin).
Sử dụng đồng thời kéo dài paracetamol với các thuốc chống viêm không steroid khác làm tăng nguy cơ phát triển hoại tử nhú thận và bệnh thận "giảm đau", khởi phát suy thận giai đoạn cuối.
Việc sử dụng lâu dài liều cao paracetomol với salicylat làm tăng nguy cơ phát triển ung thư bàng quang hoặc thận.
Diflunisal làm tăng nồng độ trong huyết tương của paracetamol lên 50%, làm tăng nguy cơ nhiễm độc gan.
Các loại thuốc độc thần kinh tăng cường các biểu hiện của Kofitsil-Plus hematotoxicity.
Caffeine thuộc nhóm đối kháng adenosine (với việc sử dụng đồng thời, có thể cần phải tăng liều adenosine).
Với việc sử dụng đồng thời caffeine với barbiturat, primidone, thuốc chống co giật (dẫn xuất của hydantoin, đặc biệt là với phenytoin), tăng sự trao đổi chất và tăng độ thanh thải caffeine là có thể; với thuốc tránh thai đường uống, cimetidin, disulfiram, ciprofloxacin, norfloxacin - giảm sự trao đổi chất caffeine trong gan (tăng nồng độ trong máu và trì hoãn việc loại bỏ).
Meksiletin làm giảm việc loại bỏ caffeine đến 50%, nicotine - làm tăng tỷ lệ loại bỏ nó.
Liều lượng lớn caffein có thể gây tăng huyết áp rõ rệt hoặc sự phát triển của rối loạn nhịp tim nguy hiểm, trong khi được sử dụng với furazolidone, các chất ức chế monoamine oxidase, selegiline và procarbazine.
Caffeine làm giảm sự hấp thụ các loại thuốc có chứa canxi trong đường tiêu hóa.
Kofitsil-Plus làm giảm tác dụng của thuốc ngủ và thuốc gây nghiện, tăng cường hiệu quả, tăng độc tính và tăng tốc hấp thụ glycosid tim, làm tăng sản lượng nước tiểu của thuốc lithium.
Sử dụng đồng thời caffeine với thuốc chẹn bêta có thể dẫn đến ức chế lẫn nhau tác dụng điều trị của những loại thuốc này; với các thuốc giãn phế quản adrenergic - để kích thích thêm hệ thống thần kinh trung ương.
Điều khoản và điều kiện lưu trữ
Lưu trữ trong bóng tối, ngoài tầm với của trẻ em ở nhiệt độ lên đến 25 ° C.
Thời hạn sử dụng - 2 năm.