Ibufen - tác nhân chống viêm không steroid.
Hình thức và thành phần phát hành
Dạng bào chế Ibufena - đình chỉ uống, với một hương vị ngọt ngào và mùi cam. Có sẵn trong các chai thủy tinh tối có thể tích 100 ml, được hoàn thành bằng thìa đo.
Các thành phần hoạt chất của thuốc là ibuprofen, trong 5 ml sirô chứa 100 mg.
các thành phần hỗ trợ bao gồm: natri dihydrogen phosphate dihydrate, magiê nhôm silicat, glycerol, Cremophor RH 40, natri carboxymethylcellulose, sucrose, methyl hydroxybenzoate, natri saccharinate, propyl, Crospovidone, monohydrat axit citric, propylene glycol, nước tinh khiết, cam hương liệu và chất tạo màu.
Chỉ định sử dụng
Ibufen được thiết kế để điều trị triệu chứng - nó làm giảm đau và mức độ nghiêm trọng của quá trình viêm trong thời gian sử dụng, nhưng không ảnh hưởng đến sự tiến triển của bệnh lý có từ trước. Dạng bào chế này được thiết kế đặc biệt cho trẻ em, nhưng người lớn cũng có thể dùng thuốc.
Vì vậy, Ibufen áp dụng:
- Để giảm đau ở các nguồn gốc khác nhau, bao gồm đau thắt ngực, đau dây thần kinh, viêm phế quản và viêm trong xương chậu, viêm khớp, viêm tuyến tiền liệt, viêm bao hoạt dịch, đau cơ, đau khớp, đau cơ, viêm tủy thần kinh, viêm gân, viêm gân, mọc răng ở trẻ em, và đau đầu, đau răng, đau nửa đầu, đau ở tai và cổ họng, đau sau chấn thương và hậu phẫu, vv;
- Để giảm nhiệt độ cơ thể tăng do nhiễm trùng đường hô hấp cấp tính, cúm, nhiễm trùng thời thơ ấu, tiêm chủng, vv;
- Trong điều trị các bệnh thoái hóa và viêm của hệ thống cơ xương, như viêm cột sống dính khớp (viêm cột sống dính khớp), viêm khớp trong SLE, osteochondrosis, bệnh persona-Turner, và gouty, vảy nến, viêm khớp dạng thấp, vị thành niên, mãn tính và vị thành niên.
Chống chỉ định
Ibufen được chống chỉ định trong:
- Được biết quá mẫn với ibuprofen, acid acetylsalicylic (ASA) hoặc bất kỳ NSAID nào khác;
- Quá mẫn cảm với bất kỳ thành phần phụ trợ nào;
- Lịch sử phát triển co thắt phế quản sau khi dùng ASA hoặc các NSAID khác;
- Polyp mũi;
- Thiếu glucose-6-phosphate dehydrogenase;
- Đợt cấp của loét dạ dày hoặc loét tá tràng;
- Phù mạch;
- Chức năng gan / thận nặng;
- Mất thính giác;
- Hemophilia, xuất huyết tạng hoặc rối loạn đông máu khác.
Thuốc chống chỉ định ở trẻ em đến 6 tháng hoặc cân nặng dưới 7 kg. Trẻ em ở tuổi 6-12 tháng Ibufen chỉ có thể được kê đơn.
Có thể sử dụng thuốc, nhưng dưới sự giám sát y tế chặt chẽ với:
- Rối loạn lipid máu;
- Bệnh tim mạch vành;
- Sự hiện diện của nhiễm Helicobacter pylori;
- Loét dạ dày tá tràng và 12 bệnh loét tá tràng tá tràng;
- Hội chứng thận hư;
- Bệnh phổi tắc nghẽn và hen phế quản;
- Bệnh mạch máu não;
- Xơ gan với tăng huyết áp cổng thông tin;
- Tăng bilirubin máu;
- Bệnh soma nặng;
- Suy gan / thận;
- Giảm bạch cầu, thiếu máu;
- Sự cần thiết phải sử dụng lâu dài của thuốc;
- Bệnh động mạch ngoại biên;
- Đái tháo đường.
- Suy tim nặng.
- Tăng huyết áp;
Với sự thận trọng, Ibufen cũng được kê đơn cho bệnh nhân cao tuổi, những người lạm dụng rượu và / hoặc người hút thuốc.
Các bà mẹ cho con bú bị đau và sốt có thể uống thuốc, nhưng nếu cần thiết, điều trị lâu dài và / hoặc liều cao (hơn 800 mg mỗi ngày) được khuyến cáo để làm gián đoạn cho con bú.
Trong 3 tháng mang thai, ibuprofen chống chỉ định. Trong 1 và 2 tam cá nguyệt, thuốc được quy định chỉ khi lợi ích mong đợi cho người phụ nữ lớn hơn nguy cơ tiềm ẩn cho thai nhi.
Liều lượng và cách dùng
Thuốc nên được thực hiện sau bữa ăn. Ngay trước khi uống, lắc bình sữa (để đồng hóa xi-rô).
Theo quy định, trẻ em được kê đơn 5-10 mg ibuprofen cho mỗi kg trọng lượng cơ thể. Liều tối đa cho phép hàng ngày là 20-30 mg / kg.
Vì 5 ml huyền phù chứa 100 mg ibuprofen, liều duy nhất và liều trung bình hàng ngày như sau:
- Từ 6 đến 12 tháng (7–9 kg): 2,5 ml và 7,5 ml (tương ứng, 50 và 150 mg ibuprofen);
- 1-3 năm (10-15 kg): 2,5 ml và 7,5-10 ml (50 và 150-200 mg);
- 3-6 năm (16-20 kg): 5 ml và 15 ml (100 và 300 mg);
- 6-9 năm (21-30 kg): 5 ml và 20 ml (100 và 400 mg);
- 9-12 năm (31-41 kg): 10 ml và 30 ml (200 và 600 mg);
- Trên 12 năm: 10 ml và 40 ml (200 và 800 mg).
Uống thuốc nên trong khoảng thời gian 6-8 giờ, tức là không quá 4 lần một ngày.
Bạn có thể sử dụng Ibufen không còn nữa:
- 3 ngày - như một máy ly tâm;
- 5 ngày - làm thuốc tê.
Tác dụng phụ
Khi sử dụng Ibufena, các tác dụng phụ sau đây có thể xảy ra:
- Táo bón hoặc tiêu chảy, ợ nóng, buồn nôn và / hoặc nôn mửa, chán ăn, đau bụng, đầy hơi, tăng hoạt động của men gan; trong trường hợp hiếm hoi - xuất huyết từ đường tiêu hóa, ăn mòn và tổn thương loét đường tiêu hóa;
- Tăng huyết áp, nhịp tim nhanh, suy tim;
- Nhức đầu, lo lắng, chóng mặt, mất phương hướng, kích động, buồn ngủ, trầm cảm; hiếm khi - viêm màng não vô trùng, suy giảm thị lực;
- Mất bạch cầu hạt, thiếu máu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu;
- Polyuria, viêm thận dị ứng, viêm bàng quang; hiếm khi - sự gia tăng nồng độ acid uric trong huyết thanh, rối loạn chức năng thận, hội chứng thận hư, suy thận cấp tính;
- Phát ban, ngứa, nổi mề đay; hiếm khi hội chứng Lyell và Steven-Johnson, phù mạch; trong sự hiện diện của khuynh hướng - viêm mũi dị ứng, co thắt phế quản.
Hướng dẫn đặc biệt
Trong trường hợp không có tác dụng giảm đau trong vòng 3 ngày hoặc hạ sốt trong 2 ngày, bạn nên ngừng dùng Ibufen và tham khảo ý kiến bác sĩ.
Với liệu pháp kéo dài có thể làm tổn hại màng nhầy của đường tiêu hóa, sự phát triển của chảy máu và hình thành các vết loét dạ dày tá tràng. Vì lý do này, bệnh nhân cần theo dõi thường xuyên chức năng gan và thận, cũng như hình ảnh máu ngoại vi.
Thuốc có chứa đường, mà phải được xem xét khi điều trị bệnh nhân tiểu đường.
Cần lưu ý rằng ibuprofen:
- Giảm tác dụng của thuốc lợi tiểu và thuốc chống cao huyết áp;
- Tăng cường hiệu quả của thuốc chống đông máu;
- Có thể thay thế thuốc hạ đường huyết uống, dẫn xuất hydantoin, thuốc chống đông gián tiếp và các hợp chất sulfonylurea từ hợp chất huyết tương;
- Tăng nồng độ lithium carbonate trong huyết tương;
- Tăng độc tính của methotrexate và baclofen.
Đồng thời sử dụng Ibufen với:
- Acetylsalicylic acid - nồng độ ibuprofen trong máu giảm;
- GCS - làm tăng nguy cơ tác dụng phụ từ đường tiêu hóa;
- Warfarin - có thể tăng thời gian chảy máu, hình thành tụ máu và bài tiết máu trong nước tiểu;
- Kolestiramine - có sự giảm hấp thu vừa phải của ibuprofen;
- Magnesium hydroxide - làm tăng hấp thụ ban đầu của ibuprofen.
Tương tự
Brufen SR, Advil, Advil Liquid Dzhels, ArtroKam, Bonifen, Ibuprom, Burana, Deblock, Ibuprom Max, Nurofen, Ibuprofen, Nurofen Express, Nurofen hoạt động, Solpaflex, MIG 400, Faspik.
Điều khoản và điều kiện lưu trữ
Lưu trữ Ibufen ở nơi tối ở nhiệt độ phòng. Thời hạn sử dụng là 3 năm, sau khi mở chai, hệ thống treo phù hợp để sử dụng trong vòng 6 tháng.